Bảo hiểm y tế với trường hợp làm việc lưu động hoặc tạm trú

(Taichinh) - Bà Trịnh Thùy Anh đăng ký thẻ BHYT tại Bệnh viện Việt Nam-Cu Ba (TP. Hà Nội). Do Bệnh viện không có khoa sản nên bà được chuyển BHYT được chuyển sang Bệnh viện phụ sản Hà Nội. Bà Anh hỏi, nếu bà sinh con tại Bệnh viện Phụ sản Thanh Hóa thì có được hưởng 100% quyền lợi BHYT không? Nếu được thì thủ tục thế nào?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, BHXH TP. Hà Nội trả lời bà Thùy Anh như sau:

Căn cứ  Điều 26 Luật BHYT số 25/2008/QH12, "trường hợp người tham gia BHYT phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế".

Trong trường hợp của bà, nếu bà muốn sinh con tại bệnh viện Phụ sản Thanh Hóa, bà chỉ cần mang thẻ BHYT còn giá trị sử dụng, giấy tờ tùy thân có ảnh và Giấy tạm trú tạm vắng đến khám tại bệnh viện Phụ sản Thanh Hóa thì sẽ được khám chữa bệnh và hưởng BHYT đúng tuyến.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục