VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Có thể tham gia nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Có thể tham gia nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án?

Trường hợp nhà thầu thực hiện công việc lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế kỹ thuật thì được tham dự thầu gói thầu tư vấn quản lý dự án theo quy định nếu nội dung công việc của gói thầu quản lý dự án không liên quan trực tiếp đến gói thầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế kỹ thuật.

Xếp lương lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp

Gỡ vướng về thanh toán hợp đồng trọn gói

Gỡ vướng quy định thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa xuất khẩu

Tại Khoản 8, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định: “Dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc; khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường; khảo sát, lập thiết kế, dự toán; lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm tra, thẩm định; giám sát; quản lý dự án; thu xếp tài chính; kiểm toán, đào tạo, chuyển giao công nghệ; các dịch vụ tư vấn khác”.

Tại Khoản 3, Điều 2 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định: “Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát”.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP tư vấn xây dựng điện 3 hỏi, tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi và thiết kế kỹ thuật thì có thể làm quản lý dự án được không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo Khoản 3, Điều 2 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát.

Theo đó, nhà thầu tham dự thầu phải độc lập với chủ đầu tư, bên mời thầu, trường hợp nhà thầu thực hiện công việc lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế kỹ thuật thì được tham dự thầu gói thầu tư vấn quản lý dự án theo quy định nêu trên nếu nội dung công việc của gói thầu quản lý dự án không liên quan trực tiếp đến gói thầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế kỹ thuật, ví dụ: Không bao gồm công việc: Quản lý, lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu, nghiệm thu, thanh quyết toán… đối với các gói thầu này.

Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm