Đất chưa có sổ đỏ có được bồi thường khi thu hồi không?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Đất chưa có sổ đỏ có được bồi thường khi thu hồi không?

Ông Trương Đăng Khoa có thửa đất khoảng 1.500 m2 bị thu hồi làm dự án tại tỉnh Quảng Ngãi. Thửa đất này do ông Khoa tự khai hoang sản xuất nông nghiệp từ năm 1980 đến nay, sử dụng ổn định, có bờ thửa không ai tranh chấp, chưa có giấy chứng nhận đăng ký quyền sử dụng đất.

Đất có sổ đỏ mới được tách thửa?

Gỡ vướng thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Thủ tục sang tên đất của ông bà cho cháu như thế nào?

Khi thực hiện dự án thì chủ đầu tư chỉ hỗ trợ ông theo mức 6 triệu đồng/500m2, ông Khoa không đồng ý và đã kiến nghị các cấp nhưng ông cho rằng cách giải quyết đều không thỏa đáng. Vậy, trường hợp của gia đình ông Khoa có được bồi thường theo giá đất nông nghiệp không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 75 của Luật Đất đai năm 2013 đã quy định: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai thì được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Do đó, trường hợp hộ gia đình ông không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 16 Điều 2 của Nghị định số 01/2017/NĐ-CP) mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại các Điều 101, 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì khi Nhà nước thu hồi đất được bồi thường về đất theo quy định tại Điều 13 của Nghị định số 47/2014/NĐ-CP.

Việc xác định loại đất để bồi thường thực hiện theo quy định tại Điều 11 của Luật Đất đai và Điều 3 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định số 01/2017/NĐ-CP).


Theo monre.gov.vn

Có thể bạn quan tâm