Doanh thu không bao gồm các khoản thu hộ bên thứ ba

(Taichinh) - Công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) một thành viên (MTV) Đầu tư Hồ Huy (TP. Hồ Chí Minh) là đại lý viễn thông của Viettel, sở hữu sim số điện thoại và giao cho các đơn vị thành viên trong hệ thống sử dụng, phát sinh cước điện thoại hàng tháng.
Ảnh minh họa. Nguồn: InternetẢnh minh họa. Nguồn: Internet

Hiện Công ty TNHH MTV Đầu tư Hồ Huy xuất hoá đơn và hạch toán thu chi hộ như sau: Cước dịch vụ phát sinh hàng tháng bên nhà mạng xuất hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT) cho Công ty và Công ty chi trả cước cho Viettel.

Theo đó, các công ty thành viên căn cứ số tiền cước phát sinh chuyển trả tiền cho Công ty. Để công ty thành viên có hóa đơn ghi nhận chi phí điện thoại thì Công ty Hồ Huy xuất hóa đơn tổng cước phát sinh cho các đơn vị trong hệ thống.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, Công ty có được xuất lại hóa đơn cước điện thoại (viễn thông) cho các đơn vị thành viên không? Công ty có được hạch toán không ghi nhận doanh thu mà ghi thu hộ - chi hộ và không kê khai đầu vào đầu ra của dịch vụ này không?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Điều 15 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ có quy định:

"1. Khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán phải lập hóa đơn. Khi lập hóa đơn phải ghi đầy đủ nội dung theo quy định tại Nghị định này...

6. Bộ Tài chính quy định việc lập hóa đơn đối với các trường hợp cụ thể khác".

Tại Khoản 7.a Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 sửa đổi bổ sung Điểm b, Khoản 1, Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTCngày 31/3/2014 hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ: "Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)".

Khoản 7, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế giá trị gia tăng: “d) Các khoản thu hộ không liên quan đến việc bán hàng hoá, dịch vụ của cơ sở kinh doanh”.

Tại Khoản 4, Điều 78 Thông tư số 200/2014/TT-BTC ngày 22/12/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ kế toán doanh nghiệp quy định nguyên tắc hạch toán các khoản doanh thu:

“4. Doanh thu không bao gồm các khoản thu hộ bên thứ ba, ví dụ;

- Các loại thuế gián thu (thuế GTGT, thuế xuất khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường) phải nộp;

- Số tiền người bán hàng đại lý thu hộ bên chủ hàng do bán hàng đại lý;

- Các khoản phụ thu và phí thu thêm ngoài giá bán đơn vị không được hưởng;

- Các trường hợp khác.

Trường hợp các khoản thuế gián thu phải nộp mà không tách riêng ngay được tại thời điểm phát sinh giao dịch thì để thuận lợi cho công tác kế toán, có thể ghi nhận doanh thu trên sổ kế toán bao gồm cả số thuế gián thu nhưng định kỳ kế toán phải ghi giảm doanh thu đối với số thuế gián thu phải nộp.

Tuy nhiên, khi lập Báo cáo tài chính kế toán bắt buộc phải xác định và loại bỏ toàn bộ số thuế gián thu phải nộp ra khỏi các chỉ tiêu phản ánh doanh thu gộp”.

Đề nghị Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh căn cứ quy định nêu trên và tình hình thực tế để hướng dẫn Công ty TNHH MTV Đầu tư Hồ Huy thực hiện.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục