VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Đơn vị tôi đăng ký thang bảng lương tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội của người lao động là 3.500.000 đồng/tháng, nhưng khi đóng BHXH thì theo mức mức lương ghi trên hợp đồng lao động là 5.000.000 đồng. Như vậy có đúng quy định không?

Chủ hộ kinh doanh cá thể có đóng BHXH bắt buộc?

Trả lương theo sản phẩm, đóng BHXH thế nào?

Gỡ vướng chế độ phụ cấp kiêm nhiệm công chức cấp xã

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Bắc Giang trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Như vậy, việc đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng lao động (5.000.000 đồng) là đúng quy định.


THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM