Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

(Taichinh) - Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Đơn vị tôi đăng ký thang bảng lương tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội của người lao động là 3.500.000 đồng/tháng, nhưng khi đóng BHXH thì theo mức mức lương ghi trên hợp đồng lao động là 5.000.000 đồng. Như vậy có đúng quy định không?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Bắc Giang trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lươngphụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Như vậy, việc đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng lao động (5.000.000 đồng) là đúng quy định.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục