Dự án nào chủ đầu tư được thuê tư vấn quản lý?

(Taichinh) - Ông Lê Nam (Kon Tum) hỏi: Dự án sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, chủ đầu tư là đơn vị sự nghiệp hoặc UBND cấp xã thì có được trực tiếp thuê đơn vị tư vấn quản lý dự án có đủ điều kiện năng lực để thực hiện quản lý dự án không, hay phải ủy thác quản lý dự án cho Ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 8, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, “Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định này để thực hiện”.

Theo Khoản 2, Điều 16 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng, “Trường hợp nếu người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng công trình là chủ đầu tư dự án thì người quyết định đầu tư giao chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng thuê Ban quản lý dự án chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định”.

Như vậy, đối với dự án có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng thì chủ đầu tư được trực tiếp thuê đơn vị tư vấn quản lý có đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật về xây dựng; đối với dự án có tổng mức đầu tư trên 15 tỷ đồng chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng ủy thác cho Ban quản lý chuyên ngành hoặc Ban quản lý khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục