Giải đáp về chế độ trợ cấp thất nghiệp

(Taichinh) - Do phải chuyển nơi ở nên tôi xinchấm dứt hợp đồng lao động trước thờihạn tại cơ quan cũ và hiện vẫn chưa tìmđược việc làm mới. Tôi đóng bảo hiểm xãhội (BHXH) được 11 năm, vậy tiền trợcấp thất nghiệp của tôi được tính như thế nào? - Bichhoangnguyen@gmail.com
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Trả lời: Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm thất nghiệp đã sửa đổi, bổ sung tại Khoản 5, Điều 1 Nghị định số 100/2012/NĐ-CP ngày 21/11/2012 và các văn bản hướng dẫn thì người thất nghiệp là người đang đóng bảo hiểm thất nghiệp mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

- Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm thuộc Sở Lao động -Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.

Về thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp: Theo quy định tại Khoản 2 Điều 82 Luật BHXH thì thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau: 3 tháng, nếu có từ đủ 12 tháng đến dưới 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp; 6 tháng, nếu có từ đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp; 9 tháng, nếu có từ đủ 72 tháng đến dưới 140 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp; 12 tháng, nếu có từ đủ 140 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

Như vậy, nếu bạn đọc đáp ứng đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định nêu trên thì thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng với thời gian đóng theo quy định tại Khoản 2 Điều 82 Luật BHXH nêu trên.

Theo thoibaonganhang.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục