Làm công tác tiếp dân, trường hợp nào được chế độ?

(Taichinh) - Người được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn làm việc tại Ban Tiếp công dân tại tỉnh, thành phố cóđược hưởng chế độ bồi dưỡng người trực tiếp tham gia công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư tại Trụ sở tiếp công dân?

Bà Lê Hoàng Thảo Tâm được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn làm việc tại Ban Tiếp công dân TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk từ ngày 10/6/2015. Bà Tâm hỏi, bà có được hưởng chế độ bồi dưỡng người trực tiếp tham gia công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư tại Trụ sở tiếp công dân không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Ngày 16/3/2012, Bộ Tài chính và Thanh tra Chính phủ ban hành Thông tư liên tịch số46/2012/TTLT-BTC-TTCPquy định chế độ bồi dưỡng đối với cán bộ, công chức làm công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh.

Khoản 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 46/2012/TTLT-BTC-TTCP quy định, cán bộ, công chức thuộc các cơ quan, tổ chức, đơn vị quy định tại Điều 1 Thông tư này được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ hoặc phân công làm nhiệm vụ tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh tại trụ sở tiếp công dân hoặc địa điểm tiếp công dân, không bao gồm đối tượng hợp đồng lao động.

Căn cứ theo quy định trên thì trường hợp của bà Tâm không thuộc đối tượng được hưởng chế độ bồi dưỡng làm công tác tiếp công dân, xử lý đơn thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh theo quy định tại Thông tư liên tịch số 46/2012/TTLT-BTC-TTCP ngày 16/3/2012 của Bộ Tài chính và Thanh tra Chính phủ.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục