Mua nhà dự án có bắt buộc phải bảo lãnh?

(Taichinh) - Tôi đang có dự định mua nhà ở Hà Nội. Trong hợp đồng mua bán (HĐMB) với chủ đầu tư, có điều khoản phí bảo lãnh cho HĐMB do bên mua trả. Chủ đầu tư cũng đã cung cấp đầy đủ giấy tờ pháp lý, trong đó có Thư cam kết bảo lãnh của Ngân hàng cho HĐMB của dự án.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet
Phí bảo lãnh cho HĐMB là 2% giá trị HĐ. Cho tôi hỏi hợp đồng bảo lãnh đó có bắt buộc không? Người mua không cần bảo lãnh cho HĐMB có ảnh hưởng gì đền việc cấp sổ hồng sau này không?

Luật sư Công ty luật hợp danh Thiên Thanh trả lời bạn đọc như sau:

Điều 56 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định, chủ đầu tư dự án bất động sản trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai phải được ngân hàng thương mại có đủ năng lực thực hiện bảo lãnh nghĩa vụ tài chính của chủ đầu tư đối với khách hàng khi chủ đầu tư không bàn giao nhà ở theo đúng tiến độ đã cam kết với khách hàng. Đây là quy định bắt buộc đối với chủ đầu tư khi bán nhà ở hình thành trong tương Lai. Phí bảo lãnh được coi là chi phí phát sinh và được các chủ đầu tư tính vào giá bán căn hộ hoặc nhà ở hình thành trong tương lai.

Tuy nhiên, việc bảo lãnh chỉ áp dụng đối với bên bán là các chủ đầu tư mà pháp luật không quy định bắt buộc bên mua phải thực hiện việc bảo lãnh đối với hợp đồng mua bán. Do đó, nếu người mua không tiến hành bảo lãnh cho HĐMB thì sẽ không ảnh hưởng gì đền việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở sau này.

Theo cafeland.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục