Nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp trách nhiệm?

LS. Trần Văn Toàn - VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

(Taichinh) - Ông Nguyễn Ngọc Duy hỏi: Theo Điều 6 Nghị định 61/2006/NĐ-CPthìnhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đang công tác tại trường chuyên biệt được hưởng phụ cấp trách nhiệm, hệ số 0,3 so với mức lương tối thiểu. Vậy, nhà giáo trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ sinh con có được hưởng phụ cấp trách nhiệm 0,3 như quy địnhnày không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư TP Hà Nội trả lời ông Nguyễn Ngọc Duy như sau:

Chếđộ phụ cấp trách nhiệm đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác tại trường chuyên biệtđược quy định Điều 6, Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý, giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và hướng dẫn tại Mục 3, Phần II, Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 27/3/2007 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính, như sau:

Cán bộ quản lý giáo dục công tác tại các trường chuyên biệt được hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc hệ số 0,3 so với mức lương tối thiểu chung và không hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp trách nhiệm công việc đối với cán bộ, công chức, viên chức.

Cách tính: Tiền phụ cấp trách nhiệm công việc được hưởng trong 1 tháng = Mức lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở) x 0,3.

Phương thức chi trả: Phụ cấp trách nhiệm công việc được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng.

Trả lời cụ thể vấn đề ông Nguyễn Ngọc Duy hỏi, trong thời gian nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (công tác tại trường chuyên biệt) nghỉ sinh con được hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả theo quy định tại Điều 35Luật BHXH năm 2006 (có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2015). Mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Theo khoản 1 Điều 94 Luật BHXH năm 2006, người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung (nay là mức lương cơ sở).

Do phụ cấp trách nhiệm công việc không dùng đóng BHXH, nên trong mức hưởng chế độ thai sản do BHXH chi trả không có phụ cấp trách nhiệm công việc

Căn cứ quy định tại điểm c, Mục 3, Phần II, Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC, phụ cấp trách nhiệm công việc được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng, nhưng thời gian nghỉ sinh con, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục nghỉ việc, không giảng dạy công tác nên nhà trường không phảitrả lương cùng phụ cấp trách nhiệm công việc của những tháng nghỉ việc đó.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục