VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Nhà thầu phụ xuất hóa đơn thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: interrnet

Nhà thầu phụ xuất hóa đơn thế nào?

Công ty CP Tư vấn Đô thị Việt Nam hỏi, trường hợp chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho nhà thầu phụ trên cơ sở đề xuất thanh toán của nhà thầu chính thì thỏa thuận trên có phải quy định rõ trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu chính hay không? Trường hợp chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho nhà thầu phụ thì nhà thầu phụ phải xuất hóa đơn GTGT trực tiếp cho chủ đầu tư hay xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính?

Có được tham gia nhiều gói thầu tại cùng một thời điểm?

Quy định về cam kết cung cấp tín dụng khi đấu thầu

Nhà thầu phải chứng thực tài liệu chứng minh năng lực

Về nội dung này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính cho biết, tại Điểm a, Khoản 7, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính quy định:
“Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)”.

Căn cứ quy định trên, về nguyên tắc, người bán phải lập hóa đơn cho người mua, trường hợp nhà thầu phụ ký hợp đồng và chịu trách nhiệm với nhà thầu chính thì nhà thầu phụ thực hiện xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính.

Theo đó, đề nghị Công ty CP Tư vấn Đô thị Việt Nam nghiên cứu quy định trên và liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được hướng dẫn cụ thể.


PV

Có thể bạn quan tâm