Thế nào là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài?

(Taichinh) - Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật hợp danh VN CONSULT (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn rõ hơn một số quy định về xác định doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Trong quá trình tư vấn cho khách hàng, Công ty Luật hợp danh VN CONSULT gặp một số vướng mắc sau:

- Công ty A là công ty có vốn đầu tư nước ngoài chiếm 51%. Công ty A góp 51% vốn vào công ty B. Vậy công ty B có được coi là công ty có vốn đầu tư nước ngoài không? Nếu công ty A góp 49% vốn vào công ty B thì công ty B có được coi là công ty có vốn đầu tư nước ngoài không?

- Trường hợp công ty A là công ty có vốn đầu tư nước ngoài chiếm 49%. Công ty A góp 51% vốn vào công ty B, vậy công ty B có được coi là công ty có vốn đầu tư nước ngoài không? Nếu công ty A góp 49% vốn vào công ty B thì công ty B có được coi là công ty có vốn đầu tư nước ngoài không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Khái niệm về tổ chức kinh tế và tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài được quy định tại Khoản 16 và 17, Điều 3 Luật Đầu tư. Theo đó, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài là một trong những loại hình của tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài.

Liên quan đến các trường hợp cụ thể đề cập trong văn bản của Công ty Luật hợp danh VN CONSULT, Khoản 1 và 2, Điều 23 Luật Đầu tư quy định về các trường hợp tổ chức kinh tế phải đáp ứng điều kiện và thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định đối với nhà đầu tư nước ngoài và các trường hợp tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện điều kiện và thủ tục đầu tư theo quy định đối với nhà đầu tư trong nước khi đầu tư thành lập tổ chức kinh tế - đầu tư góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế; đầu tư theo hợp đồng BCC.

Nếu có vướng mắc trong quá trình thực hiện, đề nghị Công ty trao đổi với Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi đăng ký thành lập doanh nghiệp để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục