VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Thời gian xử lý hồ sơ cấp phép xây dựng có tính ngày nghỉ?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Thời gian xử lý hồ sơ cấp phép xây dựng có tính ngày nghỉ?

Theo phản ánh của bà Phan Thị Hoài Thương (Quảng Nam), Luật Xây dựng có đề cập đến quy trình cấp, cấp lại, điều chỉnh và gia hạn giấy phép xây dựng, trong đó quy định chi tiết số ngày xử lý hồ sơ, tuy nhiên có chỗ ghi ngày làm việc, có chỗ chỉ ghi ngày, gây lúng túng cho người thực thi.

Hướng dẫn quy định về kinh doanh vận tải theo hợp đồng

Lựa chọn nhà đầu tư đối với dự án có sử dụng đất

Ví dụ, Điểm e, Khoản 1, Điều 102 Luật Xây dựng ghi "Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian 30 ngày đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng, bao gồm cả giấy phép xây dựng có thời hạn, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời và trong thời gian 15 ngày đối với nhà ở riêng lẻ".

Bà Thương hỏi, vậy 15 ngày nêu trên là ngày làm việc hay bao gồm cả ngày nghỉ?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 102 Luật Xây dựng năm 2014: “Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian 30 ngày đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng, bao gồm cả giấy phép xây dựng có thời hạn, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời và trong thời gian 15 ngày đối với nhà ở riêng lẻ.

Trường hợp đến thời hạn cấp giấy phép nhưng cần phải xem xét thêm thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng phải thông báo bằng văn bản cho chủ đầu tư biết lý do, đồng thời báo cáo cấp có thẩm quyền quản lý trực tiếp xem xét và chỉ đạo thực hiện, nhưng không được quá 10 ngày kể từ ngày hết hạn theo quy định tại khoản này”.

“Thời gian 30 ngày, 15 ngày” ở đây được hiểu là bao gồm cả ngày nghỉ, ngày lễ.


Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm