VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Thủ tục nghỉ hưu với lao động hợp đồng theo Nghị định 68

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Thủ tục nghỉ hưu với lao động hợp đồng theo Nghị định 68

Ông Nguyễn Lộc (Bình Thuận) hỏi: Người lao động ký hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP đến tuổi nghỉ hưu thì cơ quan sử dụng lao động có phải ra thông báo và quyết định nghỉ hưu như công chức, viên chức không?

Có trích lập quỹ lương khi cổ phần hóa đơn vị sự nghiệp?

Khoản thu nhập thường xuyên phải tính vào lương đóng BHXH

Tiền lương làm căn cứ hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Mục II Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức – Cán bộ Chính phủ về hướng dẫn thực hiện Nghị định 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về việc thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp không phải là công chức, viên chức quy định ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý hợp đồng và giải quyết tranh chấp như sau: Hợp đồng lao động, được giao kết trực tiếp giữa người lao động hoặc đại diện hợp pháp của người lao động với người sử dụng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động; việc ký kết, thực hiện, thay đổi, chấm dứt, thanh lý và giải quyết tranh chấp giữa các bên tuân theo các quy định hiện hành của pháp luật về hợp đồng kinh tế, hợp đồng lao động, hợp đồng thuê khoán tài sản, hợp đồng mượn tài sản và hợp đồng dịch vụ.

Tại Khoản 4, Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp: Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu.

Tại Điều 108 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng lương hưu đối với người lao động tham gia BHXH bắt buộc gồm sổ BHXH, quyết định nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí hoặc văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP đến thời điểm nghỉ hưu thì đơn vị sử dụng lao động ra văn bản chấm dứt hợp đồng lao động hưởng chế độ hưu trí.

Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm