VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tiền lương tính đóng BHXH với người lao động và người quản lý

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Tiền lương tính đóng BHXH với người lao động và người quản lý

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Quỹ đầu tư phát triển Hà Giang đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động và người quản lý công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ.

Tài trợ cho bệnh viện có phải xuất hóa đơn không?

Doanh nghiệp nào được chọn thí điểm tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa?

Hướng dẫn xử lý vướng mắc về chính sách thuế thu nhập cá nhân

Trường hợp nào không bị tính lãi chậm đóng bảo hiểm xã hội?

Quỹ Đầu tư phát triển địa phương được thành lập theo Nghị định 138/2007/NĐ-CP có cơ chế tài chính, trả lương như quy định đối với Công ty TNHH một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ. Thực hiện Nghị định số 153/2016/NĐ-CP, ngày 14/11/2016 của Chính phủ về mức lương tối thiểu vùng năm 2017, cơ quan BHXH tỉnh đã thông báo mức nộp BHXH bắt buộc từ ngày 1/1/2017 theo lương tối thiểu vùng.

Quỹ Đầu tư phát triển Hà Giang đã đóng BHXH cho người lao động và người quản lý theo mức lương tối thiểu vùng áp dụng cho thành phố Hà Giang là 2.900.000 đồng từ tháng 1/2017. Tuy nhiên, đến tháng 6/2017, BHXH Việt Nam có công văn số 2159/BHXH-BT ngày 1/6/2017 hướng dẫn mức đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp (TNLĐ-BNN) và thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN theo mức lương cơ sở mới.

Theo hệ số nộp và mức nộp BHXH như vậy thì người quản lý tại công ty (Giám đốc) chỉ có mức nộp bằng lương bậc II của người lao động có trình độ đại học, chưa bằng mức nộp BHXH bậc I của phó trưởng phòng nghiệp vụ trực thuộc Công ty. Điều này dẫn đến bất cập trong việc tính toán Quỹ lương làm cơ sở đóng BHXH của Công ty, Quỹ BHXH do người sử dụng lao động chi trả cũng như quyền lợi của người quản lý Công ty sau khi nghỉ hưu hoặc hưởng các chế độ phúc lợi khác theo mức đóng BHXH.

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 89 Luật BHXH năm 2014; Khoản 3 Điều 7 Nghị định số 49/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về tiền lương; Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc; Điều 1, Khoản 1, Điều 2 Nghị định số 52/2016/NĐ-CP ngày 13/6/2016 của Chính phủ quy định tiền lương, thù lao, tiền thưởng đối với người quản lý công ty TNHH một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ; Điều 4 Thông tư số 27/2016/TT-BLĐTBXH ngày 1/9/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ tiền lương, thù lao, tiền thưởng đối với người quản lý công ty TNHH một thành vỉên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc đối với người lao động và người quản lý công ty TNHH một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ:

- Đối với người quản lý, bao gồm: Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty; Thành viên Hội đồng thành viên; Trưởng ban kiểm soát; Kiểm soát viên; Tổng Giám đốc, Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng (không bao gồm Tổng Giám đốc, Giám đốc, Phó Tổng Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng làm việc theo hợp đồng lao động) theo Bảng hệ số mức lương của người quản lý công ty chuyên trách tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Nghị định số 52/2016/NĐ-CP nhân với mức lương cơ sở do Chính phủ quy định từng thời kỳ.

Đối với người lao động (người làm việc theo hợp đồng lao động), từ ngày 1/1/2016 đến ngày 31/12/2017 là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động. Từ ngày 1/1/2018 trở đi là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động.

Mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác ghi trong hợp đồng lao động theo quy định tại Khoản 1, Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều về hợp đồng lao động, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 40 Nghị định số 138/2007/NĐ-CP ngày 28/8/2007 của Chính phủ về tổ chức và hoạt động của Quỹ đầu tư phát triển địa phương; Khoản 1 Điều 2, Điều 7 Nghị định số 25/2010/NĐ-CP ngày 19/3/2010 của Chính phủ về chuyển đổi công ty nhà nước thành công ty TNHH một thành viên và tổ chức quản lý công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu và các quy định nêu trên thì BHXH tỉnh Hà Giang hướng dẫn tiền lương làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc đối với người quản lý Quỹ đầu tư phát triển Hà Giang là đúng quy định.


Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm