Xếp lương lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp

(Taichinh) - Bà Đoàn Thị Lan Phương (Hải Dương) là văn thư làm việc theo chế độ hợp đồng lao động (chưa qua thi tuyển viên chức) tại một đơn vị sự nghiệp công lập. Bà Phương có bằng trung cấp chuyên ngành văn thư, được cơ quan xếp vào ngạch Văn thư trung cấp, mã ngạch 02.008; bậc 1; hệ số lương 1,86.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet
Bà Phương hỏi, cơ quan xếp lương cho bà như thế có đúng không hay phải xếp lương theo chế độ hợp đồng theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Đoàn Thị Lan Phương như sau:

Hiện nay, những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong đơn vị sự nghiệp công lập được xếp lương theo thang lương, bảng lương do Nhà nước quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ, bao gồm:

- Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị-xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp.

- Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong số lượng người làm việc được cấp có thẩm quyền giao của đơn vị sự nghiệp công lập.

- Giáo viên mầm non làm việc theo chế độ hợp đồng lao động theo quy định tại Quyết định số 60/2011/QĐ-TTg ngày 26/10/2011 của Thủ tướng Chính phủ quy định một số chính sách phát triển giáo dục mầm non giai đoạn 2011-2015.

Theo đó, người lao động hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp công lập được trả lương theo thang, bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ (Bảng 3) hoặc bảng lương nhân viên thừa hành, phục vụ (Bảng 4) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ; được nâng lương theo định kỳ, được tham gia đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế và các chế độ chính sách khác như viên chức có cùng trình độ đào tạo hoặc có cùng chức danh nghề nghiệp đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp đó.

Theo Điểm a, Khoản 4 Điều 7 Thông tư số 14/2014/TT-BNV, người được xếp ngạch văn thư trung cấp (mã ngạch 02.008) phải có bằng tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành văn thư lưu trữ, nếu tốt nghiệp chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng bổ sung kiến thức nghiệp vụ văn thư.

Trường hợp bà Đoàn Thị Lan Phương, có bằng trung cấp chuyên ngành văn thư, là văn thư ltheo chế độ hợp đồng (chưa qua thi tuyển viên chức) tại một đơn vị sự nghiệp công lập, được xếp vào ngạch văn thư trung cấp, mã ngạch 02.008 hưởng lương bậc 1; hệ số 1.86 theo thang lương Viên chức loại B (trình độ trung cấp), Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3), ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP là đúng quy định.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục