Xử lý vi phạm trật tự xây dựng, áp dụng quy định nào?

(Taichinh) - Ông Đào Văn Yên (Hà Nội) hỏi, tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, nhưng chưa kịp ban hành quyết định xử lý thì Nghị định này hết hiệu lực, Nghị định 139/2017/NĐ-CP có hiệu lực thì việc xử lý trường hợp này áp dụng nghị định nào?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc áp dụng văn bản quy phạm pháp luật được quy định tại Điều 156 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015, cụ thể như sau:

“1. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng tại thời điểm bắt đầu có hiệu lực. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà vãn bản đó đang có hiệu lực…

4. Trong trường hợp văn bản quy phạm pháp luật mới không có quy định trách nhiệm pháp lý hoặc quy định trách nhiệm pháp lý nhẹ hơn đối với hành vi xảy ra, trước ngày văn bản có hiệu lực thì áp dụng văn bản mới”.

Như vậy, trong trường hợp hành vi vi phạm xảy ra tại thời điểm Nghị định số 121/2013/NĐ-CP có hiệu lực thì người có thẩm quyền xử phạt áp dụng quy định của Nghị định số 121/2013/NĐ-CP.

Trường hợp Nghị định số 139/2017/NĐ-CP không quy định hoặc quy định mức phạt tiền thấp hơn so với Nghị định số 121/2013/NĐ-CP thì áp dụng quy định Nghị định số 139/2017/NĐ-CP.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục