Gỡ vướng cơ chế trả thu nhập tăng thêm với đơn vị sự nghiệp

(Taichinh) - Bà Trần Mai Anh (Hà Nội) hỏi: Đơn vị tôi đang thực hiện chế độ tự chủ theo Nghị định số 43/2006/NĐ-CP. Phần chênh lệch thu lớn hơn chi là phần thực thu của năm hay phần thu theo dự toán được UBND thành phố giao? Đơn vị có được sử dụng số vượt thu để trả thu nhập tăng thêm không?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Khoản 1, Điều 19 Nghị định số 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ quy định quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập quy định:

Hàng năm sau khi trang trải các khoản chi phí, nộp thuế và các khoản nộp khác theo quy định, phần chênh lệch thu lớn hơn chi (nếu có), đơn vị được sử dụng theo trình tự sau: 

Đối với đơn vị tự bảo đảm chi phí hoạt động:

- Trích tối thiểu 25% để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp;

- Trả thu nhập tăng thêm cho người lao động;

- Trích lập Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi, Quỹ dự phòng ổn định thu nhập. Đối với 2 Quỹ khen thưởng và Quỹ phúc lợi, mức trích tối đa không quá 3 tháng tiền lương, tiền công và thu nhập tăng thêm bình quân thực hiện trong năm. Mức trả thu nhập tăng thêm, trích lập các quỹ do Thủ trưởng đơn vị sự nghiệp quyết định theo quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Theo đó, đơn vị không được sử dụng số vượt thu để trả thu nhập tăng thêm, toàn bộ thực hiện theo dự toán ngân sách Nhà nước hàng năm theo quy định của Luật Ngân sách Nhà nước.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục