VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Hướng dẫn thuế giá trị gia tăng đối với các mặt hàng nhập khẩu

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Hướng dẫn thuế giá trị gia tăng đối với các mặt hàng nhập khẩu

Trước các vướng mắc của Công ty TNHH Thiết bị y tế Phương Đông về thuế giá trị gia tăng đối với các mặt hàng nhập khẩu là vật tư y tế tiêu hao, thiết bị, dụng cụ dùng trong y tế, ngày 18/10/2017, Tổng cục Hải quan đã có Công văn 3990/TXNK-CST trả lời cụ thể về vấn đề này.

Tổng cục Hải quan hướng dẫn về xử lý vi phạm hành chính

Dự án chưa đi vào hoạt động áp dụng thuế thu nhập doanh nghiệp thế nào?

Bộ Tài chính giải đáp vướng mắc về thuế nhập khẩu một số mặt hàng

Tổng cục Hải quan cho biết, Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính đã có hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với trang thiết bị, y tế gồm: Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bộ Tài chính đã có các văn bản hướng dẫn về chính sách thuế GTGT và việc xác nhận thiết bị, dụng cụ dùng trong y tế, cụ thể như sau: công văn số 8159/BTC-TCT ngày 18/6/2015, công văn số 17278/BTC-TCT ngày 20/11/2015 và công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 14/1/2017.

Theo đó, thiết bị, dụng cụ chuyên dùng trong y tế nhập khẩu không được nêu tên cụ thể tại khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC và khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính, các mặt hàng không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế thì phải có xác nhận của Bộ Y tế để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Trường hợp Bộ Y tế sửa đổi, bổ sung hoặc cập nhật Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo Giấy phép của Bộ Y tế thì thực hiện theo Danh mục được sửa đổi, bổ sung hoặc cập nhật.


PV.

Có thể bạn quan tâm