VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tài trợ cho bệnh viện có phải xuất hóa đơn không?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Tài trợ cho bệnh viện có phải xuất hóa đơn không?

Bà Lưu Hồng Thủy (TP. Hồ Chí Minh) hỏi, trường hợp Công ty cổ phần có tài trợ các sản phẩm hỗ trợ sức khỏe, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng cho bệnh viện để làm nghiên cứu lâm sàng thì các sản phẩm này có phải lập hóa đơn không? Nếu có thì lập như thế nào?

Xử lý vướng mắc về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ

Hướng dẫn về hoàn thuế giá trị gia tăng


Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Căn cứ tại Khoản 5, Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT):

“5. Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại, giá tính thuế được xác định bằng không (0); trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại nhưng không thực hiện theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải kê khai, tính nộp thuế như hàng hóa, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng, cho”.

Căn cứ Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định:

Tại Điểm a, Khoản 7, Điều 3 sửa đổi, bổ sung Điểm b, Khoản 1, Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)…”.

Tại Khoản 9, Điều 3 Sửa đổi, bổ sung Điểm 2.4 Phụ lục 4 như sau:

“2.4. Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT.

Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.”.

Trường hợp theo bà Thủy trình bày, Công ty cổ phần có tài trợ các sản phẩm hỗ trợ sức khỏe, mỹ phẩm, thực phẩm chức năng cho bệnh viện để làm nghiên cứu lâm sàng thì khi tài trợ các sản phẩm thử nghiệm Công ty phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như xuất bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng.


Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm