VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp có phải nộp thuế GTGT?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp có phải nộp thuế GTGT?

Tổng cục Hải quan có Công văn số 2005/TCHQ-TXNK trả lời Công ty cổ phần Thành Thành Công - Biên Hòa về việc đề nghị giải đáp vướng mắc thuế giá trị gia tăng (GTGT) máy kéo nông nghiệp.

Kê khai thuế GTGT, thuế TNCN theo quý thực hiện theo tiêu chí nào?

Chính sách thuế GTGT đối với thiết bị phục vụ nông nghiệp?

Thuế GTGT áp dụng cho mặt hàng đất nặn học sinh là bao nhiêu?

Có được hoàn thuế GTGT mặt hàng gỗ xuất khẩu sang nước thứ ba?

Trước đó, Tổng cục Hải quan nhận được Công văn số 66/2020/CV-TTC-BH ngày 10/3/2020 của Công ty cổ phần Thành Thành Công - Biên Hòa về đề nghị giải đáp vướng mắc thuế GTGT máy kéo nông nghiệp. Trả lời những vấn đề mà Công ty này băn khoăn, Tổng cục Hải quan đã có Công văn số 2005/TCHQ-TXNK để giải đáp những vấn đề liên quan. Cụ thể:

Theo Tổng cục Hải quan, căn cứ quy định tại Điều 3 Luật số 71/2014/QH13 ngày 26/11/2014 sửa đổi bổ sung một số điều của các Luật thuế, khoản 1 Điều 3 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ, khoản 2 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính thì: “Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp gồm: máy cày; máy bừa; máy phay; máy rạch hàng; máy bạt gốc; thiết bị san phẳng đồng ruộng; máy gieo hạt; máy cấy; máy trồng mía; hệ thống máy sản xuất mạ thảm; máy xới, máy vun luông, máy vãi, rắc phân, bón phân; máy, bình phun thuốc bảo vệ thực vật; máy thu hoạch lúa, ngô, mía, cà phê, bông; máy thu hoạch củ, quả, rễ; máy đốn chè, máy hái chè; máy tuốt đập lúa; máy bóc bẹ tẽ hạt ngô; máy tẽ ngô; máy đập đậu tương; máy bóc vỏ lạc; xát vỏ cà phê; máy, thiết bị sơ chế cà phê, thóc ướt; máy sấy nông sản (lúa, ngô, cà phê, tiêu, điều...), thủy sản; máy thu gom, bốc mía, lúa, rơm rạ trên đồng; máy ấp, nở trứng gia cầm; máy thu hoạch cỏ, máy đóng kiện rơm, cỏ; máy vắt sữa và các loại máy chuyên dùng khác.” Thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, trường hợp mặt hàng máy kéo nhập khẩu sử dụng làm động lực cho dàn xới, dàn bừa, phay.. .do chưa gắn với các loại máy móc, thiết bị khác thực hiện chức năng cầy, bừa, phay, rạch hàng, gieo, phun thuốc bảo vệ thực vật, san phẳng đồng ruộng nên không đáp ứng là máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp, chỉ sử dụng trong nông nghiệp và không thể sử dụng cho mục đích khác, thì không thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM