VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Từ ngày 15/01/2019, không phân biệt đại học chính quy hay tại chức trong tuyển dụng

Từ ngày 15/01/2019, không phân biệt đại học chính quy hay tại chức trong tuyển dụng

Đó là nội dung mới được quy định chính thức tại Nghị định số 161/2018/NĐ-CP, Chính phủ ban hành sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, được áp dụng từ ngày 15/01/2019.

Quy định mới về thực hiện bảo hiểm thất nghiệp

Quy định mới về thi tuyển công chức

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

Giải đáp quy định về tuyển dụng, thay thế lao động nước ngoài

Theo đó, đối với tuyển dụng công chức, quy định điều kiện đăng ký dự tuyển công chức thực hiện theo Khoản 1 Điều 36 Luật cán bộ, công chức 2008.

Cụ thể, cơ quan sử dụng công chức xác định các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển quy định tại điểm g khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức 2008 nhưng không được trái với quy định của pháp luật, không được phân biệt loại hình đào tạo, văn bằng, chứng chỉ, trường công lập, trường ngoài công lập và báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt trước khi tuyển dụng.

Đối với tuyển dụng viên chức, thực hiện theo quy định tại Nghị định số 161/2018/NĐ-CP.

Cụ thể, Cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức theo quy định tại khoản 1 Điều 24 Luật Viên chức 2010 được bổ sung các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí việc làm quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 22 Luật viên chức 2010 nhưng không được trái với quy định của pháp luật, không được phân biệt loại hình đào tạo, văn bằng, chứng chỉ, trường công lập, trường ngoài công lập.

PV.

Có thể bạn quan tâm