Vi phạm địa bàn phát hành xổ số sẽ bị xử phạt như thế nào?

(Taichinh) -

Các tổ chức, cá nhân vi phạm về địa bàn phát hành xổ số sẽ bị xử phạt theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính và Nghị định số 98/2013/NĐ-CP ngày 28/8/2013 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực kinh doanh xổ số.

Ảnh minh họa. Nguồn: plo.vnẢnh minh họa. Nguồn: plo.vn

Vi phạm địa bàn xổ số sẽ bị xử phạt theo pháp luật

Theo thông tin trong bài "Bán vé số sai địa bàn: Phạt ai?" đăng trên báo Pháp luật TP. Hồ Chí Minh hôm 5/9, tại báo cáo đánh giá kết quả kinh doanh tháng 7/2016, Công ty TNHH một thành viên Xổ số kiến thiết Ninh Thuận cho biết “tình hình lấn chiếm thị trường của các đại lý bán lẻ vùng giáp ranh với khu vực miền Nam (Ninh Thuận, Đắk Nông) diễn biến phức tạp. Công ty và các ngành chức năng đã sử dụng nhiều biện pháp từ tuyên truyền đến xử phạt nhưng chưa mang lại kết quả cao”.

Mới đây nhất, ngày 1/9, Đoàn kiểm tra liên ngành của Ninh Thuận cũng đã tạm giữ một người bán vé số dạo đang đi bán 8 tờ vé số do Công ty TNHH MTV Xổ số kiến thiết Bình Thuận phát hành. Theo đoàn kiểm tra, người bán dạo này đã vi phạm quy định khi bán vé số do các tỉnh khu vực phía Nam phát hành trên địa bàn các tỉnh miền Trung.

Tuy nhiên, điều khiến dư luận băn khoăn là sẽ xử phạt người bán vé số dạo hay đại lý xổ sổ?

Thông tin về việc này, Bộ Tài chính cho biết, hoạt động kinh doanh xổ số là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, chịu sự kiểm soát chặt chẽ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đảm bảo đáp ứng nhu cầu giải trí của một bộ phận người dân có thu nhập chính đáng và đảm bảo an ninh, trật tự và an toàn xã hội. Quy định này được nêu rõ tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định số 78/2012/NĐ-CP ngày 05/10/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định số 30/2007/NĐ-CP ngày 01/3/2007 của Chính phủ về kinh doanh xổ số.

Đồng thời, theo Điều 8 Nghị định số 30/2007/NĐ-CP ngày 01/3/2007 của Chính phủ về kinh doanh xổ số, hoạt động kinh doanh xổ số của doanh nghiệp trên địa bàn toàn quốc hoặc tại từng khu vực phải theo quy định của Bộ Tài chính.

Bên cạnh đó, Thông tư số 75/2013/TT-BTC ngày 04/6/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chi tiết hoạt động kinh doanh xổ số cũng quy định rõ về hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực và Địa bàn phát hành vé xổ số.

Theo đó, Điều 4 Thông tư số 75/2013/TT-BTC quy định, hoạt động kinh doanh xổ số kiến thiết được chia theo các khu vực miền Bắc, miền Trung, miền Nam. Các công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực hoạt động theo quy định của pháp luật về kinh doanh xổ số. Như vậy, các Công ty xổ số kiến thiết của từng khu vực chỉ được phép phát hành, kinh doanh xổ số trên địa bàn từng khu vực đó.

Về địa bàn phát hành vé xổ số, Điều 13 Thông tư số 75/2013/TT-BTC quy định, đối với khu vực miền Bắc thực hiện theo cơ chế liên kết phát hành, các công ty xổ số khu vực miền Bắc phát hành chung một bộ vé và tiêu thụ trên địa bàn của từng tỉnh, thành phố. Trong khi đó, đối với khu vực miền Trung, miền Nam thực hiện theo cơ chế thị trường chung, các công ty phát hành từng bộ vé xổ số riêng và tiêu thụ trên địa bàn của từng khu vực.

Như vậy, căn cứ quy định trên, tổ chức, cá nhân vi phạm về địa bàn phát hành sẽ bị xử phạt theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính và Nghị định số 98/2013/NĐ-CP ngày 28/8/2013 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực kinh doanh xổ số. Việc các cơ quan có thẩm quyền xử phạt các tổ chức, cá nhân bán vé xổ số sai địa bàn là đúng quy định của pháp luật.

Chế tài xử phạt như thế nào?

Theo quy định tại Điều 38 Nghị định số 98/2013/NĐ-CP ngày 28/8/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số, đối với hành vi vi phạm quy định về địa bàn kinh doanh xổ số, tổ chức, cá nhân vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng.

Bên cạnh đó, sẽ áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu toàn bộ số lượng vé xổ số kinh doanh không đúng địa bàn và biện pháp khắc phục hậu quả là buộc thực hiện kinh doanh xổ số theo đúng địa bàn quy định của pháp luật; buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

Bộ Tài chính cho biết, thời gian qua, Bộ đã có công văn gửi UBND các tỉnh, thành phố là chủ sở hữu của Công ty Xổ số kiến thiết chỉ đạo Công ty và Hội đồng Xổ số kiến thiết các khu vực thực hiện kiểm tra việc phát hành, phân phối, tiêu thụ vé xổ số.

Bên cạnh đó, tiến hành rà soát lại hoạt động của các đại lý xổ số đảm bảo tuân thủ đúng quy định của pháp luật về địa bàn phát hành và có biện pháp xử lý nghiêm đối với các hành vi đưa vé xổ số sang tiêu thụ tại địa bàn các tỉnh, thành phố không đúng quy định của pháp luật.

Bộ Tài chính khuyến cáo “nếu tình trạng này không được chấn chỉnh và giám sát nghiêm ngặt sẽ gây bất ổn đến hoạt động kinh doanh của các Công ty xổ số”.


PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục