VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Chế độ bảo hiểm y tế với trường hợp bị tai nạn lao động?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Chế độ bảo hiểm y tế với trường hợp bị tai nạn lao động?

Ông Nguyễn Việt Hùng hỏi: Đối với người bị tai nạn lao động, BHYT sẽ chi trả các danh mục do BHYT quy định, khoản không nằm trong danh mục thì người sử dụng lao động sẽ chi trả hay toàn bộ chi phí y tế được cả BHYT và người sử dụng lao động đồng chi trả?

Bảo đảm quyền lợi cho người tham gia bảo hiểm

Đổi mã quyền lợi thẻ Bảo hiểm y tế thực hiện thế nào?

Giải pháp tiết kiệm thời gian và chi phí

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

 Khoản 2, Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Theo đó, người sử dụng lao động thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do BHYT chi trả đối với người lao động tham gia BHYT.

Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa.

Thanh toán toàn bộ chi phí y tế  đối với người lao động không tham gia BHYT.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM