Không có quy định hoàn tiền cấp quyền khai thác khoáng sản

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Không có quy định hoàn tiền cấp quyền khai thác khoáng sản

Công ty cổ phần (CP) Đầu tư IDI (Hà Tĩnh) dự định thuê đất để thực hiện dự án đầu tư vào cụm công nghiệp. Cụm công nghiệp đã có đơn vị đầu tư hạ tầng nên Công ty phải thuê lại đất từ đơn vị này.

[Infographic] Đầu tư sản xuất trong cụm công nghiệp được miễn tiền thuê đất 7 năm

Sản xuất nước uống đóng chai, nộp thuế tài nguyên thế nào?

Góp vốn bằng tài sản gắn liền đất thuê có được miễn, giảm tiền thuê đất

Dự án Khai thác khoáng sản nào được miễn tiền thuê đất?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, cụm công nghiệp đã có quy hoạch chi tiết được duyệt thì khi thuê lại đất, Công ty có phải thực hiện thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư, quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất, giấy phép xây dựng không?

Năm 2011, Công ty CP Đầu tư IDI được cấp giấy phép khai thác khoáng sản. Năm 2014, Công ty đã nộp đủ tiền cấp quyền khai thác khoáng sản.

Tuy nhiên, do gặp vướng mắc nên công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng đã bị tạm dừng vô thời hạn mặc dù Công ty đã tạm ứng đủ kinh phí theo yêu cầu của Hội đồng bồi thường giải phóng mặt bằng.

Đến nay Công ty vẫn chưa được thực hiện quyền khai thác khoáng sản dù đã nộp tiền. Hàng năm, cơ quan thuế vẫn liên tục ra Thông báo nộp tiền cấp quyền khai thác khoáng sản trong khi Công ty vẫn không được tiến hành khai thác, mỏ cấp phép vẫn ở trong tình trạng sơ khai như ban đầu.

Nay Công ty muốn trả lại mỏ đã được cấp giấy phép khai thác. Công ty hỏi, nếu trả lại mỏ thì tiền cấp quyền khai thác mà Công ty đã nộp sẽ được xử lý như thế nào, Công ty có được hoàn trả lại không?

Về vấn đề này, UBND tỉnh Hà Tĩnh trả lời như sau:

Về việc thực hiện thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư, căn cứ quy định tại Điều 32 Luật Đầu tư, UBND cấp tỉnh có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư đối với các dự án: Dự án được Nhà nước giao đất, cho thuê đất không thông qua đấu giá, đấu thầu hoặc nhận chuyển nhượng; dự án có yêu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; Dự án có sử dụng công nghệ thuộc Danh mục công nghệ hạn chế chuyển giao theo quy định của pháp luật về chuyển giao công nghệ.

Vì vậy, trường hợp nhà đầu tư thứ cấp thuê đất để thực hiện dự án đầu tư phù hợp với mục tiêu, tính chất, mục đích sử dụng đất và không sử dụng công nghệ thuộc danh mục công nghệ hạn chế chuyển giao trong các cụm công nghiệp đã được UBND cấp tỉnh quyết định chủ trương đầu tư và đã được doanh nghiệp thuê đất đầu tư hạ tầng thì không phải thực hiện các thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư.

Trường hợp nhà đầu tư có nhu cầu, sẽ được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư.

Đối với các trường hợp còn lại phải thực hiện thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư.

Về thủ tục Quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất, đối với dự án thuê đất tại cụm công nghiệp đã được phê duyệt Quy hoạch chi tiết mặt bằng sử dụng đất tỷ lệ 1/500; khi nhà đầu tư thứ cấp thực hiện dự án vào cụm công nghiệp thì phải bảo đảm theo đúng Quy hoạch chi tiết của Dự án đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Chủ đầu tư hạ tầng kỹ thuật cụm công nghiệp có trách nhiệm quản lý, giám sát đối với việc thực hiện của nhà đầu tư thứ cấp.

Trường hợp dự án của nhà đầu tư thứ cấp có các tiêu chí, nội dung không phù hợp với Quy hoạch chi tiết của Dự án đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì chủ đầu tư hạ tầng có trách nhiệm lập hồ sơ điều chỉnh quy hoạch, trình cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt theo quy định.

Về cấp phép xây dựng cho các nhà đầu tư thứ cấp xây dựng các công trình trong cụm công nghiệp đã được phê duyệt quy hoạch chi tiết:

Thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 68/2017/NĐ-CP ngày 25/5/2017của Chính phủ về quản lý, phát triển cụm công nghiệp, cụ thể, "các công trình trong cụm công nghiệp đã được phê duyệt Quy hoạch chi tiết 1/500 và được thẩm định thiết kế thì được miễn giấy phép xây dựng.

Trong trường hợp này, tổ chức, cá nhân có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công bằng văn bản kèm hồ sơ thiết kế xây dựng đến UBND cấp huyện để theo dõi, lưu hồ sơ".

Không có quy định hoàn tiền cấp quyền khai thác khoáng sản

Đối với kiến nghị về việc hoàn trả tiền cấp quyền khai thác khoáng sản đã nộp do không tiếp tục triển khai dự án vì vướng mắc trong công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, Luật Khoáng sản và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật không quy định về việc miễn, giảm, hồi tố, hoàn trả tiền cấp quyền khai thác khoáng sản.

Vì vậy, UBND cấp tỉnh không có cơ sở để thực hiện việc hoàn trả tiền cấp quyền khai thác khoáng sản đã nộp đối với trường hợp mỏ đã được cấp giấy phép khai thác khoáng sản nhưng không triển khai khai thác được.

Theo canhtranhquocgia.vn

Có thể bạn quan tâm