VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Lỡ nộp thuế thu nhập cá nhân, liệu xin hoàn lại được không?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Lỡ nộp thuế thu nhập cá nhân, liệu xin hoàn lại được không?

Khi bán nhà đất, tôi đã nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Sau đó, tôi phát hiện ra mình thuộc diện được miễn thuế, vậy tôi có được hoàn lại thuế không? Phải làm sao để nhận lại tiền thuế lỡ đóng?

Khi nào được xác định lại doanh thu khoán?

Hướng dẫn khai thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

Căn cứ tính thuế với hộ kinh doanh nộp thuế khoán

Tiền lương dạy thêm giờ có được miễn thuế thu nhập?

Luật sư Lê Văn Hoan, Trưởng Văn phòng luật sư Lê Văn (TP.HCM), trả lời: Luật Thuế TNCN và Nghị định 65/2013 quy định cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam được miễn thuế TNCN nếu đáp ứng các điều kiện sau:

a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở;

b) Thời gian có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu 183 ngày;

c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ;

Khoản 2 Điều 8 Luật Thuế TNCN cũng quy định được hoàn thuế khi số tiền thuế đã nộp lớn hơn số thuế phải nộp; cá nhân đã nộp thuế nhưng có thu nhập tính thuế chưa đến mức phải nộp thuế; các trường hợp khác theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Bạn cần gửi đơn đến chi cục thuế để đề nghị được xem xét, giải quyết hoàn thuế, kèm theo đơn là các giấy tờ, văn bản cam kết liên quan về nhà đất duy nhất tại thời điểm mua bán.

Theo plo.vn

Có thể bạn quan tâm