VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu

Theo quy định, trường hợp đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Bảo hiểm xe máy có thời hạn tối đa 03 năm

Ngành BHXH Việt Nam sẵn sàng cấp thẻ bảo hiểm y tế mẫu mới từ ngày 1/4/2021

BHXH Việt Nam: Đặt mục tiêu 100% người dùng smartphone cài đặt VssID

Gửi câu hỏi về BHXH Việt Nam, độc giả Hoàng Thị Mai (sinh ngày 15/8/1970) cho biết, bà Mai hiện đang là Chủ tịch Hội nông dân phường Bình Minh - TP. Lào Cai. Bà Mai đã đóng BHXH từ tháng 5/2011 với chức danh Chủ tịch Hội phụ nữ phường.

Đến tháng 6/2021, bà Mai nghỉ việc, vậy có được hưởng chế độ hưu trí không và cách tính để hưởng chế độ hưu trí như thế nào? Bà Mai có phải đóng BHXH tự nguyện để đủ điều kiện nghỉ hưu không và nếu đóng thì đóng bao nhiêu năm?

Giải đáp vướng mắc trên, BHXH Việt Nam dẫn chứng, Khoản 3 Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định, lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

Ngày 18/11/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 135/2020/NĐ-CP quy định về tuổi nghỉ hưu. Theo đó, kể từ ngày 01/01/2021, tuổi nghỉ hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035.

Các quy định của chế độ hưu trí gắn với điều kiện về tuổi hưởng lương hưu của Luật BHXH năm 2014 được thực hiện theo tuổi nghỉ hưu và điều kiện về tuổi hưởng lương hưu nêu trên.

Theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ, trường hợp đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Đối chiếu quy định nêu trên, BHXH Việt Nam hướng dẫn, trường hợp bà Mai sinh ngày 15/8/1970 hiện đang là Chủ tịch Hội nông dân phường Bình Minh - TP. Lào Cai có thời gian đóng BHXH từ tháng 5/2011 với chức danh chủ tịch hội phụ nữ phường, đến tháng 6/2021 bà nghỉ việc thì Bà mới có 10 năm 01 tháng đóng BHXH. Do vậy, chưa đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí.

BHXH Việt Nam đề nghị bà Mai liên hệ cơ quan BHXH tại địa phương nơi Bà cư trú để cơ quan BHXH căn cứ hồ sơ cụ thể của Bà và hướng dẫn, tư vấn về việc Bà xem xét tham gia BHXH tự nguyện cho đến khi đủ điều kiện về tuổi đời thì có đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để được hưởng lương hưu.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM