VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Hotline: 0987 828585
Miễn chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử như thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Miễn chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử như thế nào?

Cục Thuế TP. Hà Nội vừa có Công văn số 80507/CT-TTHT gửi Chi nhánh Công ty TNHH Quốc tế Unique Logistics (Việt Nam) về việc miễn chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử.

Cục Thuế thành phố Hà Nội: Triển khai mở rộng hóa đơn điện tử

Muốn cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử, cần phải đáp ứng điều kiện gì?

Trường hợp nào ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã và không có mã của cơ quan thuế?

Sử dụng hóa đơn điện tử đối với trường hợp xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ

Trả lời Công văn số 01/2019/HĐĐT-HN ngày 23/9/2019 của Chi nhánh Công ty TNHH Quốc tế Unique Logistics (Việt Nam) về việc xin miễn chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử, Cục Thuế TP. Hà Nội cho biết, theo điểm e Khoản 1, Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về nội dung của hóa đơn điện tử, thì hóa đơn điện tử phải có các nội dung sau: Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người bán; ngày, tháng năm lập và gửi hóa đơn. Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người mua trong trường hợp người mua là đơn vị kế toán. Một số trường hợp hóa đơn điện tử không có đầy đủ các nội dung bắt buộc được thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính.

Ngoài ra, theo hướng dẫn tại Công văn số 2402/BTC-TCT ngày 23/2/2016 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện hóa đơn điện tử thì trường hợp người mua không phải là đơn vị kế toán hoặc là đơn vị kế toán nếu có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa người bán với người mua như: hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng hóa, biên nhận thanh toán, phiếu thu,... thì người bán lập hóa đơn điện tử cho người mua theo quy định, trên hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua. Bộ Tài chính giao Cục Thuế xem xét từng trường hợp phát sinh cụ thể và điều kiện đáp ứng của doanh nghiệp để hướng dẫn việc miễn tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử.

Căn cứ quy định trên, trường hợp người mua không phải là đơn vị kế toán hoặc là đơn vị kế toán nếu có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa Chi nhánh Công ty TNHH Quốc tế Unique Logistics (Việt Nam) với người mua như: hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng hóa, biên nhận thanh toán, phiếu thu,... thì Chi nhánh Công ty TNHH Quốc tế Unique Logistics (Việt Nam) lập hóa đơn theo quy định, trên hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua (trừ trường hợp người mua là đơn vị kế toán thỏa thuận về việc người mua ký trên hóa đơn).

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM