VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Hotline: 0987 828585
Thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai trái phiếu chính phủ như thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai trái phiếu chính phủ như thế nào?

Việc Thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai trái phiếu chính phủ (TPCP) được quy định rõ tại Điều 21, Quy chế bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh tại Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 61/QĐ-VSD ngày 16/5/2022 của Tổng Giám đốc VSD.

Ký quỹ đảm bảo thực hiện Hợp đồng tương lai trái phiếu chính phủ

Sẽ công bố số liệu tự doanh và điều chỉnh giá thanh toán cuối cùng hợp đồng tương lai chỉ số VN30

Chứng khoán phái sinh: Thanh khoản hợp đồng tương lai giảm mạnh

Quy định về Hợp đồng tương lai chỉ số có gì mới kể từ ngày 27/8/2021?

Theo Điều 21, Quy chế bù trừ và thanh toán giao dịch chứng khoán phái sinh tại VSD, việc thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai TPCP được thực hiện dưới hình thức chuyển giao tài sản cơ sở với ngày thanh toán cuối cùng là ngày làm việc thứ ba sau ngày giao dịch cuối cùng (E+3). Thành viên bù trừ có nghĩa vụ nộp và duy trì ký quỹ đảm bảo thực hiện hợp đồng tương lai TPCP theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Quy chế ban hành theo Quyết định số 61/QĐ-VSD.

Theo quy định, tại ngày giao dịch cuối cùng, VSD sẽ xác định thành viên bù trừ bên mua, thành viên bù trừ bên bán có nghĩa vụ thanh toán hợp đồng chi tiết tới từng tài khoản của nhà đầu tư.

Chậm nhất 15h30, thành viên bù trừ bên mua có nghĩa vụ cung cấp cho VSD tài liệu chứng minh khả năng thanh toán với số tiền không thấp hơn giá trị hợp đồng tính theo mệnh giá trái phiếu, cụ thể: Văn bản xác nhận của ngân hàng về việc đã phong tỏa số tiền sử dụng cho thanh toán đáo hạn hợp đồng tương lai TPCP của nhà đầu tư trên tài khoản tiền gửi đứng tên thành viên bù trừ; hoặc Thư bảo lãnh của ngân hàng về việc thực hiện nghĩa vụ thanh toán hợp đồng tương lai TPCP đáo hạn của thành viên bù trừ.

Cần lưu ý rằng, thư bảo lãnh có hiệu lực ít nhất là 04 ngày làm việc kể từ ngày giao dịch cuối cùng và phải nêu rõ cam kết thanh toán vô điều kiện, không hủy ngang cho VSD bất cứ khoản tiền nào trong giới hạn số tiền bảo lãnh khi có văn bản của VSD thông báo thành viên bù trừ vi phạm nghĩa vụ thanh toán trong thời hạn hiệu lực của bảo lãnh.

Thành viên bù trừ bên bán có trách nhiệm cung cấp danh sách trái phiếu được sử dụng để chuyển giao theo Mẫu 04A/PS-TTBT ban hành kèm theo Quy chế này cho VSD từ các nguồn sau: Trái phiếu trên tài khoản chứng khoán ký quỹ của nhà đầu tư tại thành viên bù trừ; hoặc Trái phiếu dự kiến mua, vay.

Các mã trái phiếu được xác nhận phải thuộc danh sách trái phiếu có thể chuyển giao do HNX xác định và công bố trên Trang thông tin điện tử của HNX và VSD.

Tại ngày E+2, chậm nhất 15h30, thành viên bù trừ bên bán sử dụng trái phiếu từ nguồn nêu tại điểm b khoản 3.3 Điều này có trách nhiệm xác nhận danh sách trái phiếu chuyển giao theo Mẫu 04B/PS-TTBT ban hành kèm theo Quy chế này, đồng thời, cam kết hoàn tất việc chuyển khoản số trái phiếu từ kết quả mua, vay ngay sau khi nhận được trên tài khoản lưu ký.

Đồng thời, VSD lập danh sách trái phiếu sẽ chuyển giao cho thành viên bù trừ bên mua chi tiết đến từng tài khoản giao dịch của nhà đầu tư theo nguyên tắc phân bổ ngẫu nhiên (do hệ thống tự động thực hiện) và tính toán nghĩa vụ thanh toán cuối cùng bằng tiền đối với thành viên bù trừ bên mua dựa trên danh sách trái phiếu phân bổ.

Tại ngày thanh toán cuối cùng (E+3), thành viên bù trừ bên bán phải chuyển đủ số lượng và đúng loại trái phiếu đã xác nhận vào tài khoản chứng khoán ký quỹ. đứng tên VSD, thành viên bù trừ bên mua phải chuyển đủ số tiền theo nghĩa vụ thanh toán vào tài khoản tiền gửi thanh toán tại ngân hàng thanh toán.

Quy trình thanh toán và cách thức xác định nghĩa vụ thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai TPCP của thành viên bù trừ bên mua và bên bán thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục 9 ban hành kèm theo Quy chế này. Thành viên bù trừ có trách nhiệm hoàn tất việc phân bổ tiền bán trái phiếu cho nhà đầu tư trong ngày thanh toán, sau khi ngân hàng thanh toán hoàn tất việc thanh toán thực hiện hợp đồng tương lai TPCP.

Cuối ngày làm việc, sau khi đã hoàn tất các hoạt động thanh toán, trường hợp trên tài khoản tiền gửi thanh toán của thành viên còn số dư (do thành viên bù trừ chuyển thừa so với nghĩa vụ thanh toán), ngân hàng thanh toán sẽ tự động chuyển trả số dư tiền vào tài khoản nhận hoàn trả ký quỹ mà thành viên bù trừ đăng ký.

Đối với việc thực hiện thanh toán hợp đồng tương lai TPCP theo hình thức bằng tiền, VSD thực hiện thanh toán hợp đồng theo hình thức bằng tiền trong các trường hợp sau: Thành viên bù trừ bên mua không cung cấp tài liệu chứng minh khả năng thanh toán (theo quy định tại khoản 3.2 Điều 21); Thành viên bù trừ bên bán không cung cấp danh sách trái phiếu dự kiến chuyển giao hoặc không huy động đủ trái phiếu chuyển giao từ nguồn mua, vay theo các quy định tại khoản 3.3 và khoản 4.1 Điều 21).

Tài khoản giao dịch nắm giữ vị thế đối ứng để tham gia hợp đồng thanh toán bằng tiền được VSD xác lập theo nguyên tắc ngẫu nhiên. Đối với trường hợp nêu tại điểm a khoản 8.1 Điều này, sau khi đã xác định nghĩa vụ thanh toán lãi lỗ vị thế của các bên liên quan, VSD sẽ chuyển khoản vị thế từ tài khoản giao dịch bên mua sang tài khoản giao dịch bên bán đối ứng để đóng vị thế.

Việc thanh toán khi thực hiện hợp đồng tương lai TPCP theo hình thức bằng tiền được hoàn tất khi hoàn tất thanh toán lãi lỗ vị thế của ngày giao dịch cuối cùng.

Ngoài ra, thành viên bù trừ không chứng minh được khả năng thanh toán có trách nhiệm bồi thường cho thành viên bù trừ liên quan với số tiền được tính theo công thức sau:

Giá trị bồi thường = 5% x FSP x Hệ số nhân hợp đồng x Số hợp đồng (trong đó, FSP là giá thanh toán cuối cùng theo quy định tại Điều 22 Quy chế này.

Tại ngày thanh toán cuối cùng, thành viên bù trừ bên bồi thường phải chuyển đủ số tiền nêu trên theo thông báo của VSD. Sau khi nhận đủ số tiền bồi thường, VSD sẽ chuyển cho thành viên bù trừ liên quan. Trường hợp thành viên bù trừ không chuyển đủ khoản tiền bồi thường đúng hạn, VSD sẽ áp dụng các biện pháp xử lý theo quy định tại Quy chế thành viên bù trừ của VSD.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM