VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Hiệu lực áp dụng hóa đơn điện tử là từ ngày 01/07/2022

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Hiệu lực áp dụng hóa đơn điện tử là từ ngày 01/07/2022

Theo Bộ Tài chính, hiệu lực áp dụng hóa đơn điện tử là từ ngày 01/07/2022, đúng như quy định tại khoản 2 Điều 151 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14.

Hồ sơ đề nghị miễn tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn gồm những gì?

Chuyển đổi hóa đơn điện tử thành hóa đơn giấy khi nào?

10 trường hợp hóa đơn điện tử không cần đầy đủ nội dung

Tra cứu, cung cấp, sử dụng thông tin hóa đơn điện tử

Theo cử tri tỉnh Kiên Giang, hiện nay theo quy định tại Điều 35 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2018 của Chính phủ thì bắt buộc tất cả các doanh nghiệp đến ngày 01/11/2020 phải sử dụng hóa đơn điện tử.

Gửi đến kỳ họp thứ 10, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Kiên Giang kiến nghị cho phép doanh nghiệp gia hạn thêm thời gian sử dụng hóa đơn điện tử đến ngày 01/07/2022 theo quy định tại khoản 2, Điều 151, Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 để tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp.

Về kiến nghị trên, Bộ Tài chính cho biết, theo khoản 2 Điều 151 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14, quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2022; khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhân áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử trước ngày 01/7/2022.

Tại Điều 35, Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2018 của Chính phủ quy định hiệu lực thi hành của Nghị định từ ngày 01/11/2018. Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01/11/2020.

Trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến ngày 31/10/2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vẫn còn hiệu lực thi hành.

Kể từ ngày 01/11/2020, các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hết hiệu lực thi hành.

Bộ Tài chính dẫn chứng quy định tại Điều 59 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ. Theo đó, Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2022, khuyến khích cơ quan, tổ chức, cá nhân đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin áp dụng quy định về hóa đơn, chứng từ điện tử của Nghị định này trước ngày 01/7/2022.

Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018 của Chính phủ quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ tiếp tục có hiệu lực thi hành đến ngày 30/6/2022. Đồng thời, bãi bỏ khoản 2 và khoản 4 Điều 35 Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018 của Chính phủ quy định về hóa đơn điện tử kể từ ngày 01/11/2020.

Tại khoản 1 Điều 60 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định xử lý chuyển tiếp như sau: Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế hoặc đã đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, đã mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày Nghị định này được ban hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đang sử dụng kể từ ngày Nghị định này được ban hành đến hết ngày 30/6/2022 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Từ ngày 19/10/2020 đến ngày 30/6/2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này hoặc Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018, nếu cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng. Cơ quan thuế xây dựng dữ liệu hóa đơn của các cơ sở kinh doanh để đưa vào cơ sở dữ liệu hóa đơn và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế phục vụ việc tra cứu dữ liệu hóa đơn.

Theo quy định pháp luật nói trên, Bộ Tài chính cho biết, hiệu lực áp dụng hóa đơn điện tử là từ ngày 01/07/2022, đúng như quy định tại khoản 2 Điều 151 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM